Crime 24 Tass
Crime-24-tass-news

GujaratElections2022 : गुजरातमध्ये दुसऱ्या टप्प्यासाठी मतदान पूर्ण, PM मोदींनीही केले मतदान, 10 गोष्टी

GujaratElections2022 गुजरात विधानसभा निवडणुकीच्या दुसऱ्या टप्प्यातील मतदान सोमवारी पूर्ण झाल्यानंतर आता सर्वांच्या नजरा एक्झिट पोलकडे लागल्या आहेत. सोमवारी मध्य आणि उत्तर गुजरातमधील 93 जागांवर 58.4 टक्के लोकांनी मतदानाचा हक्क बजावला. यावेळी राज्यात सत्ताधारी भाजप, काँग्रेस आणि आम आदमी पक्ष यांच्यात तिरंगी लढत होत आहे.

गुजरात निवडणुकीशी संबंधित खास गोष्टी

  • १) पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आणि मुख्यमंत्री भूपेंद्र पटेल यांनी आज सकाळी मतदान केले. माध्यमांशी बोलताना पंतप्रधानांनी निवडणूक आयोगाचे आभार मानले आणि लोकांना मोठ्या संख्येने मतदान करण्याचे आवाहन केले. मुख्यमंत्री भूपेंद्र पटेल यांनीही जनतेला मतदान करण्याचे आवाहन केले. केंद्रीय गृहमंत्री अमित शहा यांनीही आज आपल्या कुटुंबीयांसह मतदान केले.
  • २) गुजरात विधानसभा निवडणुकीच्या पहिल्या टप्प्यासाठी १ डिसेंबर रोजी मतदान झाले. पहिल्या टप्प्यात कमी मतदान झाले.
  • ३) शहरी मतदारांचा मतदानाचा हक्क बजावण्याबाबतच्या उदासीन वृत्तीवर निवडणूक आयोगाने टीका केली.
  • ४) ज्या 93 जागांवर आज मतदान झाले, त्यामध्ये सुमारे 833 उमेदवार रिंगणात आहेत. त्यापैकी अहमदाबादमध्ये 16 जागा आहेत. भाजपसाठी या जागा महत्त्वाच्या आहेत आणि गेल्या तीन दशकांपासून भाजपचे वर्चस्व आहे.
  • ५) 2017 च्या निवडणुकीत काँग्रेसने आपल्या कामगिरीत सुधारणा करत अहमदाबादमध्ये चार जागा जिंकल्या होत्या. 2012 च्या निवडणुकीत पक्षाला अहमदाबादमध्ये दोन जागा मिळाल्या होत्या. यावेळी आम आदमी पक्षाने (आप) सर्व 16 जागांवर उमेदवार उभे करून ही लढत रंजक बनवली आहे.
  • ६) अहमदाबादच्या मुस्लिमबहुल जमालपूर खाडिया जागेवर असदुद्दीन ओवेसी यांच्या एआयएमआयएमच्या ‘एन्ट्री’मुळे काँग्रेसच्या अडचणी वाढू शकतात.
  • ७) AIMIM चे उमेदवार, साबीर काबलीवाला हे काँग्रेसचे माजी आमदार आहेत आणि त्यांनी 2012 मध्ये अपक्ष म्हणून निवडणूक लढवली होती. काँग्रेसची मते कापण्याचे काम त्यांनी केले, त्यामुळे येथे भाजपला विजय मिळाला.
  • ८) दुसऱ्या टप्प्यातील 93 जागांवर मतदान होत असून, भाजप आणि “आप”ने सर्व 93 जागांवर उमेदवार उभे केले आहेत. काँग्रेस ९० जागांवर निवडणूक लढवत असून त्यांचा मित्रपक्ष राष्ट्रवादी काँग्रेसने दोन जागांवर उमेदवार उभे केले आहेत.
  • ९) दुसऱ्या टप्प्यातील काही महत्त्वाच्या जागांमध्ये अहमदाबादमधील घाटलोडियाचा समावेश आहे जिथून मुख्यमंत्री भूपेंद्र पटेल रिंगणात आहेत. याशिवाय विरमगमसे पाटीदार नेता हार्दिक पटेल भाजपच्या तिकिटावर निवडणूक लढवत आहेत. गांधीनगर दक्षिण मतदारसंघातून अल्पेश ठाकोर भाजपचे उमेदवार म्हणून रिंगणात आहेत.
  • १०) दलित नेते जिग्नेश मेवाणी हे बनासकांठा जिल्ह्यातील वडगाम मतदारसंघातून काँग्रेसचे उमेदवार आहेत. 8 डिसेंबर रोजी मतमोजणी होणार असून त्याच दिवशी गुजरात आणि हिमाचल विधानसभा निवडणुकांचे निकाल जाहीर होणार आहेत.
crime24tass
Author: crime24tass

Leave a Comment

[espro-slider id=28419]