Crime 24 Tass

इन्फोसिस, एचडीएफसी बँक विक्रीच्या दबावाखाली असल्याने सेन्सेक्स 1,400 अंकांनी घसरला

नवी दिल्ली: दीर्घ विकेंडनंतर जागतिक बाजारपेठेसह देशांतर्गत समभाग सोमवारी सकाळी कमजोर नोटांवर उघडले. गेल्या आठवड्यात एचडीएफसी बँक आणि इन्फोसिसचे तिमाही निकाल बाजाराच्या अपेक्षेपेक्षा कमी पडले, त्यामुळे गुंतवणूकदारांच्या विश्वासाला धक्का बसला.

सेन्सेक्सच्या घसरणीत त्यांच्या दोन समभागांनी 500 अंकांपेक्षा जास्त योगदान दिले. निफ्टी50 वेटेजमध्ये त्यांचा वाटा जवळपास 18 टक्के आहे.

मार्च तिमाहीत कोविड कर्बमुळे दुखावलेल्या चिनी जीडीपी वाढीचा आकडा ४.८ टक्क्यांवर आल्यानंतर आशियाई बाजारपेठाही कमकुवत होत्या. दुसरीकडे, चीनच्या आर्थिक केंद्र शांघायमध्ये 2,417 पुष्टी झालेल्या स्थानिक पातळीवर कोविड प्रकरणे आणि 19,831 स्थानिक लक्षणे नसलेल्या वाहकांची नोंद झाली, ज्यामुळे जगातील कारखान्यांकडून सतत पुरवठ्याबद्दल चिंता निर्माण झाली.

दुपारी 12.58 वाजता बीएसई सेन्सेक्स 1465 अंकांनी म्हणजेच 2.51 टक्क्यांनी घसरून 56,873.72 वर

व्यवहार करत होता. निफ्टी 50 389 अंकांनी किंवा 2.23 टक्क्यांनी घसरून 17,086 वर व्यवहार करत होता. मिडकॅप आणि स्मॉलकॅप निर्देशांकांनी चांगली कामगिरी केली, प्रत्येकी 1 टक्क्यांपर्यंत घसरण झाली. इस्टरच्या सुट्टीमुळे हाँगकाँग आणि ऑस्ट्रेलियातील बाजारपेठा आणि युरोपातील बहुतांश भाग दिवसभर बंद आहेत.

जागतिक स्तरावर चलनवाढीचे व्यवस्थापन करण्‍याला वाढीपेक्षा प्राधान्य दिले गेले आहे कारण कमोडिटीच्या उच्च किंमती, विशेषत: कच्च्या तेलाच्या आणि कृषी मालाच्या किमतीमुळे जीवन जगण्याच्या खर्चात वाढ झाली आहे. जगभरातील मध्यवर्ती बँका चलनवाढीचा दबाव रोखण्यासाठी आर्थिक उपाययोजना करत असल्याने, त्याचा विकासावर होणारा संभाव्य परिणाम पाहणे आवश्यक आहे. मार्जिन आणि त्यामुळे कमाईवर होणारा संभाव्य परिणाम पाहता बाजारावरही चलनवाढीचा ताण पडत आहे,” कोटक माही येथील इक्विटी हेड हेमंत कानवाला म्हणाले.

इन्फोसिस 5.7 टक्क्यांनी घसरून 1,649 रुपयांवर

टेक महिंद्रा (४ टक्क्यांनी घसरले), एचसीएल टेक (२.३ टक्क्यांनी घसरले) आणि विप्रो (२.२ टक्क्यांनी घसरले) यांसारख्या इतर आयटी काउंटरलाही ते खेचले. Infosys वर, जागतिक ब्रोकरेज CLSA ने म्हटले: “डिमांड टेलविंड्सने महसूल वाढ लवकरच रुळावर आणली पाहिजे, परंतु सतत पुरवठा-साइड दबावामुळे मार्जिन रिकव्हरीला वेळ लागू शकतो. परिणामी अंदाजे रीसेट – आम्ही आमचे FY23EPS अंदाज 5 टक्क्यांनी कमी केले आणि FY24 4 टक्‍क्‍यांनी – नजीकच्या काळात गुंतवणुकदारांची भावना कमी करू शकते. तथापि, आमच्या मते, समभागाची 8 टक्‍क्‍यांची YTD कमी कामगिरी ही नकारात्मक बाजू मर्यादित करते.”

आठव्या सत्रात एचडीएफसी बँक 2.65 टक्क्यांनी घसरून 1,426 रुपयांवर आली. बर्‍याच ब्रोकरेजने स्टॉकवरील त्यांचे किमतीचे उद्दिष्ट कमी केले आहे कारण त्यांना मार्च तिमाहीच्या कमाईत 23 टक्के वार्षिक वृद्धी मुख्यतः कमी तरतुदींमुळे चालते असे वाटले आहे.

“आमचा विश्वास आहे की विलीनीकरणाच्या अनिश्चिततेसह कोर प्री-प्रोव्हिजन ऑपरेटिंग प्रॉफिटवर सलग दोन घसरण झाल्यामुळे स्टॉकवर तोल येऊ शकतो. शिल्लक असताना, सप्टेंबर 2023 P/BV वर 3 वेळा, 1,860 च्या लक्ष्य किंमतीसह ‘BUY’ राखून ठेवा, ” एडलवाईस म्हणाले.

crime24tass
Author: crime24tass

Leave a Comment

[espro-slider id=28419]